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Dk. Mwigulu aonya bidhaa bandia zinavyoharibu maisha

Serikali yaongeza kasi ya mageuzi ya kidijitali

_______________________________________

Na Mwandishi Wetu

WWAZIRI Mkuu Dk. 
Mwigulu Nchemba 
amesema Ser ika l i 
itaendelea kupambana 

na biashara ya bidhaa bandia kwa 
kuwa zinakwamisha ukuaji wa 
viwanda, sekta binafsi pamoja na 
kuhatarisha maisha ya wananchi.

Pia, Waziri Mkuu amesema Serikali 
itachukua hatua kali kwa wawekezaji 
wanaofanya utapeli na uhujumu 
uchumi kwa kuanzisha kampuni 
kwa kutumia majina ya Watanzania 
huku kampuni hizo zikiwa ni za 
kwao jambo ambalo halikubaliki.

Ametoa kauli  hiyo jana 
alipomwakilisha Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kwenye ufunguzi 
wa Kituo cha Huduma za Magari 
cha Superdoll na Chuo cha 
Mafunzo ya Usafiri na Usalama 
Barabarani kilichopo jijini Dodoma.

Aidha, Dk. Mwigulu amesema 
bidhaa bandia zinakwamisha jitihada 

za ujenzi wa viwanda na kukuza 
sekta binafsi na pia zimekuwa 
chanzo cha ajali, hasara za kiuchumi 
na wakati mwingine zinasababisha 
vifo na ulemavu wa kudumu kwa 
wananchi, hivyo hakuna nafasi ya 
kuendelea kuvumilia vitendo hivyo.

Katika hatua nyingine, Waziri 
Mkuu amesema Serikali itaendelea 
kufuatilia na kuwachukulia hatua 
kali wawekezaji wanaofanya vitendo 
vya udanganyifu, uvunjifu wa sheria 
na hujuma dhidi ya uchumi wa 
Taifa kwa kufungua makampuni 
kwa kutumia majina ya wazawa.

Waziri Mkuu ameyasema hayo baada 
ya Serikali kubaini kuwepo kwa baadhi 
ya wawekezaji wanaotumia majina 
na taarifa za Watanzania kuanzisha 
kampuni za kizawa kwa lengo la kupata 
fursa zinazotengwa kwa wazawa, 
ilhali umiliki na manufaa yote ya 
kampuni hizo hubaki mikononi mwao.

Awali, Waziri Mkuu alizitaka 
taasisi zote za Serikali kuhakikisha 
zinatumia vipuri halisi ili kupunguza 
gharama za matengenezo, kuongeza 

usalama wa vyombo vya moto 
na kuepuka matumizi ya bidhaa 
bandia katika shughuli za Serikali.

Akizungumzia ushiriki wa 
Watanzania katika uchumi wa nchi 
yao, Waziri Mkuu amesema Tanzania 
inaendelea kuthamini mchango wa 
wawekezaji na sekta binafsi, lakini 
haitakubali vitendo vya ubinafsi 
vinavyowanyima Watanzania fursa 
walizostahili kwa mujibu wa sheria.

Pia, Waziri Mkuu ameipongeza 
kampuni ya Superdoll kwa uwekezaji 
huo mkubwa akisema ni ushahidi 
kuwa Watanzania wana uwezo 
wa kujenga, kuendesha na kukuza 
kampuni zinazoweza kushindana 
katika viwango vya kimataifa huku 
zikichangia ajira, mafunzo ya ujuzi 
na maendeleo ya uchumi wa Taifa.

Amesema kituo hicho tayari 
kimechangia kutoa mafunzo kwa zaidi 
ya vijana 100 na kutoa ajira kwa mamia 
ya Watanzania wakati wa utekelezaji wa 
mradi huo. “Serikali imejivunia kuona 
kampuni za Kitanzania zilizojengwa 
na Watanzania, zinaendeshwa na 

Watanzania na zinaendelea kuwekeza 
kwa ajili ya Watanzania wote.”

Kwa upande wake, Waziri wa 
Uchukuzi, Profesa Makame Mbarawa 
amesema uwekezaji huo utachangia 
kuimarisha usalama barabarani, 
kuongeza ujuzi wa madereva na 
wataalamu wa usafiri, kuendeleza 
matumizi ya teknolojia za kisasa 
na kuandaa rasilimali watu wenye 
uwezo wa kushindana katika soko 
la ajira la kikanda na kimataifa.

Profesa Mbarawa pia alieleza 
umuhimu wa kuendelea kuboresha 
mazingira ya matumizi ya teknolojia 
mpya katika sekta ya usafirishaji, 
ikiwemo matumizi ya matairi 
ya “super single”, ili kuongeza 
ushindani wa wasafirishaji wa 
Tanzania katika masoko ya kikanda.

Naye, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Superdoll, Seif Ali Seif amesema 
kituo hicho ni sehemu ya utekelezaji 
wa maono ya Rais Dk. Samia  
kuendelea kuimarisha uwekezaji, 
huduma za kisasa, mafunzo na usalama 
katika sekta ya usafirishaji nchini.

__________________________________________

Na Asha Mwakyonde,
DODOMA

WWAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu (TAMISEMI), 
Profesa Riziki Shemdoe, 
amezindua mifumo ya 

kidijitali ya Serikali ya Government 
Service Directory (GSD) na Mfumo wa 
NGAO, huku akisisitiza kuwa matumizi 
ya teknolojia ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA) ni nguzo muhimu katika 
kuboresha utoaji wa huduma za 
umma, kuimarisha uwajibikaji na 
kuongeza ufanisi wa taasisi za Serikali.

Profesa Shemdoe aliipongeza 

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) 
kwa juhudi zake za kusimamia na 
kuimarisha matumizi ya mifumo ya 
kidijitali serikalini, ambapo alisema 
mchango wake umewezesha taasisi 
nyingi za Umma kuunganishwa na 
kubadilishana taarifa kwa ufanisi. 
hatua ambayo imekuwa msingi 
muhimu wa kuimarisha utoaji wa 
huduma kwa wananchi, kuongeza 
uwazi na kuharakisha utekelezaji wa 
majukumu katika taasisi za serikali.

Profesa Shemdoe alizindua mifumo 
hiyo wakati wa kufunga Maadhimisho 
ya Wiki ya Utumishi wa Umma 2026 
yaliyofanyika juzi katika viwanja vya 
Chinangali jijini hapa ambapo alieleza 

kuwa Serikali ya Awamu ya Sita chini 
ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
itaendelea kuwekeza katika mifumo 
ya kidijitali ili kuendana na kasi ya 
maendeleo ya teknolojia duniani.

Alisema mfumo wa Government 
Service Directory (GSD), utarahisisha 
wananchi kupata taarifa za huduma 
mbalimbali zinazotolewa na Serikali 
kupitia dirisha moja, ikiwemo mahitaji 
ya kupata huduma, muda wa huduma 
kutolewa, gharama husika pamoja 
na maeneo yanayotoa huduma hizo.

“Mfumo huu ni hatua muhimu katika 
kuhakikisha wananchi wanapata huduma 
kwa urahisi, uwazi na kwa wakati, huku 
ukichochea uwajibikaji kwa taasisi 

za umma,” alisema Prof. Shemdoe.
Aidha, alizitaka taasisi zote 

za umma kuhakikisha mifumo 
wanayoibuni au kuitumia ina uwezo 
wa kuwasiliana na kubadilishana taarifa 
na mifumo mingine ya Serikali kupitia 
miundombinu ya Serikali mtandao ili 
kuongeza ufanisi wa utoaji wa huduma.

Katika hatua nyingine, Prof. Shemdoe 
alieleza kuwa Mfumo wa NGAO 
umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha 
usalama wa mifumo ya kidijitali ya 
Serikali kwa kutumia teknolojia ya 
uthibitishaji wa nywila ya muda mmoja 
(One Time Password - OTP), hatua 
itakayosaidia kulinda taarifa muhimu 
dhidi ya vitisho vya usalama wa mtandao.

__________________________________________

Na Mwandishi Wetu

TTAASISai ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa 
wa Arusha imethibitisha 

kumkamata na kumrejesha 
mkoani hapa mshtakiwa Amani 
Elifatio Mlay, aliyekuwa Mratibu 
wa TASAF wa Halmashauri 
ya Jiji la Arusha, baada ya 
kutoroka mahakamani siku ya 
kutolewa hukumu dhidi yake.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa leo na Mkuu wa 
TAKUKURU Mkoa wa Arusha, 
Zawadi Ngailo, mtuhumiwa huyo 
alikamatwa Jumapili, Juni 21, 2026 
katika eneo la Mangaka wilayani 
Nanyumbu mkoani Mtwara, 
kufuatia msako uliofanywa 
baada ya kutoweka akiwa nje 
kwa dhamana katika shauri la 
jinai lililokuwa likisikilizwa 
Mahakama ya Wilaya ya Arusha.

TAKUKURU ilieleza kuwa 
Amani alikuwa akikabiliwa na 
makosa sita, yakiwemo manne 
ya kutumia nyaraka kwa lengo 
la kumdanganya mwajiri wake, 
kinyume na sheria za kuzuia na 
kupambana na rushwa pamoja 
na sheria za uhujumu uchumi.

 Makosa hayo yanadaiwa 
kufanyika wakati akiwa Mratibu 
wa TASAF, ambapo alitengeneza 
nyaraka zenye taarifa za uongo 
zikionesha kuwa mzabuni 
alikuwa amewasilisha vifaa 
vya ujenzi kwa ajili ya mradi 
wa uzio wa Shule ya Msingi 
Shangarao katika Jiji la Arusha.

Kwa mujibu wa ushahidi 
uliowasilishwa mahakamani, 
nyaraka hizo zilihusisha 
vifaa vya ujenzi vyenye 
thamani ya Sh milioni 64.2.

 Mahakama ilimtia hatiani 
Januari 16, 2026 katika makosa 
manne na kumpa adhabu ya 
kifungo cha miaka 20 jela. 

Hata hivyo, mshtakiwa huyo 
alitoroka siku ya kutolewa 
hukumu, hali iliyosababisha 
mahakama kutoa hati ya 
kukamatwa  kwake  i l i 
akamatwe na kupelekwa 
kutumikia adhabu hiyo.

Ngailo amesema baada 
ya kukamatwa, taratibu za 
kumfikisha mahakamani 
zinaendelea ili asomewe 
hukumu hiyo na kuanza rasmi 
kutumikia kifungo alichopewa. 

Aidha, ametoa wito kwa 
wananchi kuendelea kushirikiana 
na TAKUKURU kwa kutoa 
taarifa za wahalifu wa vitendo vya 
rushwa na ubadhirifu, akisisitiza 
kuwa taasisi hiyo itaendelea 
kuwafuatilia watuhumiwa 
popote walipo hadi wakamatwe 
na kufikishwa mbele ya sheria.

TAKUKURU yamkamata 
aliyekimbia 

kifungo cha miaka 20

Waziri Mkuu, Dk. Mwigulu Nchemba (kulia) alipomwakilisha Rais Dk. Samia Suluhu Hassan kwenye ufunguzi wa Kituo cha 
Huduma za Magari cha Superdoll na Chuo cha Mafunzo ya Usafiri na Usalama Barabarani kilichopo jijini Dodoma, jana.


